พลเมืองดีสุดทนร้อง “ปวีณา” เวทนาเด็ก 3 คนพี่น้อง อายุ 12 ปี 8 ปี และ 5 ขวบ พ่อหนีหายแม่ไม่เลี้ยงดู ปล่อยให้อยู่กับตาในบ้านสกปรกเต็มไปด้วยขยะไม่มีใครดูแล และปล่อยให้เด็กๆ ออกไปเร่ร่อนขอทาน ไม่ได้เรียนหนังสือ บางครั้งขโมยของตามร้านค้าเพื่อหาเงินมาซื้อข้าวให้ตากิน “ปวีณา” ประสาน ผกก.สน.คันนายาว หัวหน้าบ้านพักเด็กกรุงเทพฯ ผอ.ศูนย์ช่วยเหลือสังคม ส่งเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่ร่วมกับเจ้าหน้าที่มูลนิธิปวีณาฯ เข้าช่วยเหลือรับเด็กเข้าอยู่ในความคุ้มครองของกระทรวงพม. และส่งเรียนหนังสือ
![](https://static.wixstatic.com/media/b6c0a5_a721c90906d54881a60497e88bcb4ca9~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_196,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/b6c0a5_a721c90906d54881a60497e88bcb4ca9~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/b6c0a5_c946baec40bd4959a942bc9d6a33f7d2~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/b6c0a5_c946baec40bd4959a942bc9d6a33f7d2~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/b6c0a5_62bcf482c9b641a096fd9ffd5a452560~mv2.jpg/v1/fill/w_130,h_173,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/b6c0a5_62bcf482c9b641a096fd9ffd5a452560~mv2.jpg)
วันอังคารที่ 20 ต.ค.63 นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาหงสกุลเพื่อเด็กและสตรี มอบหมายเจ้าหน้าที่มูลนิธิปวีณาฯ ลงพื้นที่ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจสน.คันนายาว เจ้าหน้าที่ศูนย์ช่วยเหลือสังคม และเจ้าหน้าที่บ้านพักเด็กกรุงเทพมหานคร กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ เพื่อช่วยเหลือเด็ก 3 คนพี่น้อง ประกอบด้วย เด็กหญิงอายุ 12 ปี เด็กหญิงอายุ 8 ปี และเด็กชายอายุ 5 ปี หลังได้รับแจ้งจากชาวบ้านและพลเมืองดีว่า พ่อเด็กหนีหายและแม่ไม่เลี้ยงดูลูกปล่อยให้อยู่กับตาในบ้านย่านรามอินทรา กรุงเทพฯ ซึ่งบ้านหลังดังกล่าวเต็มไปด้วยขยะถูกตัดน้ำตัดไฟ และตาปล่อยให้เด็กทั้ง 3 คน ไปเดินเร่อนขอทานเพื่อหาเงินมาซื้อข้าวให้ตากิน บางครั้งเด็กก็มีพฤติกรรมไปขโมยของตามร้านค้า และเด็กทั้งหมดก็ไม่ได้เรียนหนังสือ นานๆ ครั้งแม่เด็กจะแวะกลับมาบ้านดุด่าและทุบตีเด็กเป็นที่น่าเวทนา จึงขอความช่วยเหลือมายังมูลนิธิปวีณาฯ ช่วยรับเด็กทั้ง 3 คน ไปดูแลและให้ได้เรียนหนังสือมีสภาพความเป็นอยู่ที่เหมาะสมเหมือนเด็กคนอื่นๆ เพราะเกรงว่าเด็กจะเป็นอันตรายและมีพฤติกรรมเสี่ยงไปในทางไม่ดี
![](https://static.wixstatic.com/media/b6c0a5_aa5c998c0c1d486f8e9c2f87d02b84ef~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_196,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/b6c0a5_aa5c998c0c1d486f8e9c2f87d02b84ef~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/b6c0a5_f3fc139586a34a0e833577fe44454d91~mv2.jpg/v1/fill/w_130,h_173,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/b6c0a5_f3fc139586a34a0e833577fe44454d91~mv2.jpg)
หลังรับเรื่อง นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาฯ ได้ประสาน พ.ต.อ.วาสุเทพ คงกล่อม ผกก.สน.คันนายาว นางราตรี แฉล้มวารี หัวหน้าบ้านพักเด็กและครอบครัวกรุงเทพมหานคร นายสนองวิชญ์ ภูวันทมาตย์ ผู้อำนวยการศูนย์ช่วยเหลือสังคม กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ส่งเจ้าหน้าที่ร่วมลงพื้นที่กับเจ้าหน้าที่มูลนิธิปวีณาฯ เพื่อให้การช่วยเหลือเด็ก 3 คนพี่น้อง
![](https://static.wixstatic.com/media/b6c0a5_5bc40940371b400d9c7320f18785b0f7~mv2.jpg/v1/fill/w_130,h_173,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/b6c0a5_5bc40940371b400d9c7320f18785b0f7~mv2.jpg)
เมื่อทีมงานเจ้าหน้าที่ทั้งหมดเดินทางไปถึงที่บ้านหลังดังกล่าวพบเพียงเด็กหญิงอายุ 12 ปี พี่คนโต สภาพบ้านเต็มไปด้วยขยะและเด็กไม่ได้เรียนหนังสือ ส่วนเด็กหญิงอายุ 8 ปี และเด็กชายอายุ 5 ปี ทราบว่าตาได้พาออกไปข้างนอก ทีมงานเจ้าหน้าที่จึงได้พาตัวเด็กหญิงอายุ 12 ปี ไปที่สน.คันนายาวก่อน จากนั้นพลเมืองดีที่คอยช่วยเหลือเด็กทั้ง 3 คนมาโดยตลอดได้ไปรับตัวเด็กหญิงอายุ 8 ปี และเด็กชายอายุ 5 ปี กลับมาพบเจ้าหน้าที่ที่สน.คันนายาว หลังทีมงานเจ้าหน้าที่ได้พูดคุยกับเด็กได้ข้อมูลตรงกับที่พลเมืองดีแจ้งเรื่องครอบครัวเลี้ยงดูไม่เหมาะสม จึงได้โทรศัพท์ติดต่อกับแม่เด็กแจ้งว่าจะรับเด็กทั้ง 3 คน เข้าอยู่ในความคุ้มครองเพื่อให้เด็กได้เรียนหนังสือ ซึ่งแม่เด็กก็ไม่ขัดข้องและจะมาเซ็นยินยอมให้เจ้าหน้าที่ ซึ่งหลังจากนี้มูลนิธิปวีณาฯ จะติดตามการช่วยเหลือเด็กทั้ง 3 คน ร่วมกับทางกระทรวงการพัฒนาสังคมฯ ต่อไป.